Thực tế việc công ty đi mướn gia tài của cá nhân để gia công văn chống, kho bến bãi … là điều vô cùng thịnh hành ở nước ta. thường thì Khi thỏa thuận hợp tác những phù hợp đồng này, giá mướn sẽ không còn bao hàm những khoản thuế cùng doanh nghiệp lớn tất cả trách nhiệm đề xuất nộp chũm thuế. Lưu ý rằng, theo khí cụ bây chừ, chưa đến những hòa hợp đồng mà quý hiếm trên 100 triệu đồng/năm mới tết đến nằm trong đối tượng bắt buộc nộp những khoản thuế (Xem nghĩa vụ thuế với cá nhân thuê mướn gia tài tại https://webmuanha.com/thue-tu-cho-thue-tai-san/). Vậy vấn đề đề ra là khoản thuế GTGT cơ mà công ty lớn nộp thay gồm đầy đủ ĐK khấu trừ xuất xắc không?

*

Theo cách nhìn của phòng ban thuế, ngôi trường hòa hợp công ty nộp thế thuế GTGT mang lại chủ nhà thì ko nằm trong ngôi trường hợp được kê knhì cùng khấu trừ thuế nhưng được tính vào ngân sách tính thuế TNDoanh Nghiệp.

Bạn đang xem: Chứng từ nộp thuế thay chủ nhà

Cửa hàng lý luận nlỗi sau

+ Theo điều 15 thông tứ 219/2013/TT-BTC về điều kiện khấu trừ thuế cực hiếm ngày càng tăng đầu vào ko đề cùa tới trường đúng theo bệnh tự nộp thuế cố kỉnh công ty nhà

“1. Có hóa đơn cực hiếm gia tăng hợp pháp của hàng hóa, hình thức cài vào hoặc triệu chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập vào hoặc triệu chứng tự nộp thuế GTGT nỗ lực mang lại phía nước ngoài….”

+ Theo điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC về ngân sách được trừ

“Trường đúng theo công ty mướn gia tài của cá thể nhưng trên đúng theo đồng mướn gia sản bao gồm thỏa thuận hợp tác chi phí thuê gia sản chưa bao gồm thuế (thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân) cùng công ty lớn nộp thuế vậy đến cá thể thì công ty lớn được xem vào chí phí được trừ tổng thể tiền mướn tài sản bao gồm cả phần thuế nộp rứa mang đến cá nhân…”

Các văn bản ttê mê khảo

Công văn uống số 368/CT-THHT của Cục thuế Tỉnh Hưng Yên

Công văn số 3145/CT-THHT của Cục thuế TPhường. Cần Thơ

Tmê man khảo video:
English version

In fact, businesses renting personal assets khổng lồ build offices, warehouses … are extremely popular in our country. Normally, when negotiating these contracts, the rental price will not include taxes and the business is responsible for paying taxes instead. lưu ý that, according khổng lồ current regulations, only contracts with a value of over VND 100 million / year are subject to lớn taxes (See tax obligations for individuals leasing properties at https: // webmuanha.com/thue-tu-cho-thue-tai-san/). So the problem is whether the VAT paid by the business on behalf of it is eligible for deduction or not?

From the tax authorities’ point of view, if an enterprise pays VAT on behalf of the homeowner, it will not be declared and deducted, but it will be included in the cost of CIT calculation.

Xem thêm: Xăng Dầu Đồng Loạt Tăng Giá Xăng Dầu Tăng Mạnh Vào Ngày Mai, Giá Xăng Tăng Mạnh, Tiến Sát Mốc 21

From the tax authorities’ point of view, if an enterprise pays VAT on behalf of the landlord, it is not a case of tax declaration và deduction, but it is included in expenses for calculating CIT.

– Rationale is as follows

+ According khổng lồ Article 15 of Circular 219/2013 / TT-BTC on conditions of deduction of đầu vào value-added tax does not mention the case of tax receipts on behalf of homeowners

“first. Having lawful value-added invoices of purchased goods or services or vouchers of VAT payment at the import stage or vouchers of VAT payment on behalf of foreign parties …. ”

+ According lớn Article 4 of Circular 96/năm ngoái / TT-BTC on deductible expenses

“In cases where an enterprise leases an individual’s property & the property lease agreement contains an agreement on the property rent excluding tax (value added tax, personal income tax) và the enterprise pays tax on its behalf then, the enterprise will be included in the deductible expenses, including the total rent, including the tax paid on behalf of the individual … ”

– Reference documents

+ Official Letter No. 368 / CT-THHT of Hung Yen Tax Department

+ Official Letter No. 3145 / CT-THHT of the Tax Department of Ho Chi Minc City Can Tho


Biên soạn: Phạm Thị Tân oán – Tư vấn viên

Bản tin này chỉ mang tính hóa học tham khảo, chưa hẳn ý kiến support rõ ràng mang đến bất kì trường vừa lòng nào.